กี่โมงแล้วเอ่ย?
สมัครสมาชิก
เข้าสู่ระบบ(Log in)

ลืม(forget) password

Top posters
ตาเฒ่าบิน001 (294)

ตาเฒ่าบิน022 (259)

Boonloetpk (101)

ตาเฒ่าบิน004 (72)

atv123 (57)

Admin (52)

tum193 (25)

khun T14MZ (20)

RRRR (16)

JINZAZA (16)

คุณได้เข้าชมลำดับที่

เล่น RC Flying ให้ถูกที่

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

เล่น RC Flying ให้ถูกที่

ตั้งหัวข้อ  khun T14MZ on Mon Mar 30, 2009 9:25 pm

นักเล่น เครื่องบิน ที่เพิ่งเริ่มเล่น หรือ มือเก่าที่ยังไม่สังกัด ที่ยังไม่มีที่เล่นประจำที่เขาจัดไว้ให้สำหรับชาว อาร์ซีโดยเฉพาะ อ่านนหน่อย ได้โปรดระวังนะครับ เครื่องบิน หรือ เฮลิค๊อปเตอร์ ไม่ใช่ของเล่นที่จะเล่นกันที่ไหนก็ได้ โดยเฉพาะพวกน้ำมันทั้งหลายมันก็คือ เครื่องจรักชนิดหนึ่งที่สามารถฆ่าสิ่งมีชีวต และทำลายทรัพย์สินให้เสียหายเป็นมูลค่าป็นมูลค่ามากๆได้ เมื่อไม่นานมานี้มือใหม่ฝึกบิน ฮอ ไม่รู้ทำอีท่าไหนหลุดไปตกใส่รถบนทางด่วน และเป็นรถขบวนเสียด้วย โด่งดังกันไปทั้งเมือง พามือเก๋าๆที่เล่นประจำกันอยู่ตรงนั้นเดือดร้อนไปตามๆกัน บ้านเรานั้นยังมีอิสระอยู่มาก ในเรื่องของ อาร์ซี ถ้าพวกเราไม่ช่วยกันระวัง ต่อไปเขาเกิดจัด ระบ่ง ระเบียบ กันขึ้นมาละยุ้งครับ ในฐานะคนเล่น อาร์ซี ด้วยกันอยากจะฝากไปทั่วๆว่า อย่าเห็นว่าพอเห็นมีที่ว่าง ก็เอาเครื่องบินขึ้นบิน อาจเกิดเหตุร้ายได้ ที่โพสมานี้ไม่มีเจตนาจะว่าใครทั้งสิ้นนะครับ เพียงแต่ยกตัวอย่างมาเพื่อเตือนชาววงการของพวกเรานะครับ ป้องกันไว้ก่อนที่มันจะเกิดเหตุนะครับ

Thanks
khun T14MZ
ชอบแบ่งความคิดเห็น
ชอบแบ่งความคิดเห็น

จำนวนที่โพส : 20
สมัครในวันที่ : 29/03/2009

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: เล่น RC Flying ให้ถูกที่

ตั้งหัวข้อ  Admin on Mon Mar 30, 2009 10:31 pm

ผมเวลาจะเล่นก็เล่นที่ไม่ค่อยมีคน ที่โล่งๆ เวลามีเด้กมายืนดูผมก็บอกให้ไปดูไกลๆ(ผมเล่นฮอน้ำมันอะ)
บางทีไม่อยากจะเล่นเลยครับเวลาคนเยอะๆผมก็วางฮอไปเล่นร่มแทน 555
Admin
Admin
Admin

จำนวนที่โพส : 52
สมัครในวันที่ : 15/02/2009
ที่อยู่ : 3/49 ม.18 ซ.ลำลูกกา39 ต.คูคต อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12130
เบอร์โทรศัพท์ : 0840702875

ดูข้อมูลส่วนตัว http://rcland.thai-forum.net

ใช้เตือนตนเอง เป็นดี

ตั้งหัวข้อ  eedsara on Fri Apr 17, 2009 2:50 pm

ที่เจอ บ่อย ๆ ก็คือเด็ก ๆ(ธรรมดาครับเด็กชอบเครื่องบิน) และผู้ใหญ่ที่มาดู(ไม่ใช้คนเล่นเครื่องบิน) คือ
เด็ก ๆ บางครั้ง จะวิ่งตามเครื่องบิน
ผู้ใหญ่ เกีอบ 100% ก็จะถาม และคุย ในขณะที่เรากำลังบินอยู่
อยากจะบอกว่า อย่างหงุดหงิด นะครับ
ถ้าเด็ก ก็เตือนเขา ว่าอย่าทำอันตราย
แล้วเอาเครื่องลงครับ ลงห่าง ๆ ที่คนอยู่ครับเสียเวลาเดินไปเก็บ เพื่อความปรอดภัยครับ
แล้วเอาเครื่องมาให้เขาดูครับ อธิบาย หลักการทำงาน คราว ๆ สาธิตการบังคับให้เขาดูประกอบครับ
แล้วก็เอาเครื่องขึ้น ใหม่ อธิบายการบ้งคับให้เขาฟ้ง สาธิตและอธิบายท่าบินต่างๆให้เขาดูครับ(บินปรกติของเราแต่ออกเสียให้เขาได้ยิน เช่น อัฟ ซ้าย)
เขาก็จะดูอย่างสงบ

eedsara
สมาชิก
สมาชิก

จำนวนที่โพส : 2
สมัครในวันที่ : 17/04/2009

ดูข้อมูลส่วนตัว

Re: เล่น RC Flying ให้ถูกที่

ตั้งหัวข้อ  Admin on Fri Apr 17, 2009 11:23 pm

เคยเหมือนกันครับ ตอนเล่นอะเด็กมามุงกันเต็มผมก็บอกไปให้ไปห่างๆแต่มันก็ยังไม่ปลอดภัยอยู่ดีเวลาผมไปเล่นผมชอบคนน้อยๆไม่มียิ่งดีครับ เพราะผมเคยมาครั้ง1แล้วแต่โชคดีไม่โดนคน ตอนนั้นมันสั้นครับใบหลังมันตีพื้นดีดออกมาทางด้านหลังโชคดีที่ผมไม่ได้ยืนอยู่ด้านตรงๆของหางมันไม่งั้นแย่ครับ มันยิงไปโดนสังกะสีเกือบทะลุเลย ผมเลยไม่อยากเล่นเวลามีคนเยอะๆอะครับ(ที่สำคัญตกแล้วอายเขาด้วย Embarassed )
Admin
Admin
Admin

จำนวนที่โพส : 52
สมัครในวันที่ : 15/02/2009
ที่อยู่ : 3/49 ม.18 ซ.ลำลูกกา39 ต.คูคต อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12130
เบอร์โทรศัพท์ : 0840702875

ดูข้อมูลส่วนตัว http://rcland.thai-forum.net

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน